Kết giao, chia sẽ, cùng tiến
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Kịch bản hội thi bảo vệ môi trường

Go down

Kịch bản hội thi bảo vệ môi trường Empty Kịch bản hội thi bảo vệ môi trường

Bài gửi  Admin Sun Aug 21, 2011 9:52 pm

MÔI TRƯỜNG CỦA AI

Tóm tắt nội dung và phân cảnh:
Cảnh 1: Tại sân UBTT Châu Thành, các thành viên của đội thanh niên tình nguyện đang tập trung chuẩn bị tham gia ngày thứ bảy tình nguyện.
Cảnh 2: Tại nhà bác Ba, các thành viên của đội tình nguyện tích cực dọn dẹp vệ sinh, phát hoang bụi rậm, thu gom rác thải,…
Cảnh 3: Thứ bảy tình nguyện tuần sau, các tại bạn lại hẹn nhau tại chỗ cũ thì nghe tin Thanh bị bệnh sốt xuất huyết

Kịch bản
Cảnh 1:
Kha: ê, hôm qua có đi đá banh không?
Hào: Có, vui lắm, sao hôm qua bạn không đi?
Kha: hôm qua mình hơi mệt! Ủa, mà sao giờ này chưa thấy ai tới, hẹn 7 giờ rồi mà!
Hào: chắc xe bị hư rồi chứ gì!
(Từ xa bạn Linh đang đi tới)
Kha: Có người tới rồi kìa!
Linh: Hôm nay đến nhà bác Ba dọn dẹp vệ sinh để phòng bệnh sốt xuất huyết phải không?
Hào: Ừ đúng rồi! Mà sao chứa thấy Di đến nữa ta?
(Đúng lúc đó Di và Dũng vừa đến)
Di: xin lỗi mình có bận tí việc nên đi trễ một chút.
Dũng: trời ơi! tui bận chờ bạn Di nè! Bây giờ mình đi được rồi!
(Đang chuẩn bị đi thì Thanh đến)
Thanh: ê, mấy bạn, tui mặc áo này đẹp không! Còn đôi dép nữa nè.
Dũng: Được rồi, mình đi thôi cũng trễ rồi đó.

Cảnh 2:
( Từng thành viên trong đội tình nguyện ai lo việc nấy, mong sao việc làm của mình có thể giúp nhà bác Ba cũng như bà con trong xóm phòng bệnh sốt xuất huyết, tuy nhiên vẫn có người không như thế…)
Thanh: Các bạn làm vui quá há!, kìa Linh chỗ này nè, còn chỗ này nữa,…
Di: không lo làm mà chỉ biết chỉ trỏ,…
Thanh: bạn nói gì đó, người ta mặc đồ đẹp mà bắt người, ở nhà tôi tôi còn không làm nữa.
Dũng: phải rồi, tui thấy xung quanh nhà bạn cỏ rác um tùm, có nhiều chỗ đọng nước, chắc trong nhà bạn bề bộn phải không? Chắc muỗi nhiều lắm nè!
Thanh: xí… chuyện nhà tui mắc mớ gì mấy người.
Linh: Để phòng bệnh sốt xuất huyết mình nên dọn dẹp nhà cửa gọn gàng, phát hoan bụi rậm, thay nước bình hoa, không để ao tù nước đọng xung quanh nhà, đây cũng góp phần bảo vệ môi trường cho gia đình làng xóm nữa.
Hào: Ừ nhắc tới bảo vệ môi trường tôi thấy trên tivi người ta nói chỉ cần tiết kiệm điện cũng góp phần bảo vệ môi trường.
Kha: Tui thấy bây giờ người ta xả nước thảy chưa qua xử lý xuống sông nhiều quá làm ảnh hưởng đến rất nhiều ngừơi dân xung quanh đó,…
Thanh: trời ơi! Lo gì mấy chuyện đó, đâu có liên quan đến mình đâu! Thôi mệt quá tui về trước à!
Di: đúng là hết nói, tụi mình làm tiếp đi.

Cảnh 3:
( 5 thành viên của đội tình nguyện đã có mặt tại sân UBTT, một bạn hối hả chạy tới báo tin không hay)
Dũng: ê, mấy bạn biết tin gì chưa, Thanh bị bệnh sốt xuất huyết rồi! đang nằm ở trung tâm y tế huyện kìa.
Di: Đáng đời ai biểu không nghe lời mình, dọn dẹp vệ sinh xung quanh nhà ở bây giờ mang bệnh rồi thấy chưa!
Hào: bởi vậy người ta nói sống tốt cho môi trường là sống tốt cho chính mình.
Linh: Thôi bây giờ mình đi thăm Thanh đi, sẵn tiện dọn dẹp nhà cửa dùm bạn ấy luôn nha các bạn.
Cả nhóm đồng thanh: ừ tụi mình đi thôi.

Tiểu phẩm của đơn vị TT Châu Thành đến đây là kết thúc nhân đây chúng tôi xin gởi đến mọi người một thông điệp “Môi trường là của chúng ta bảo vệ môi trường là chung tay góp phần bảo vệ cuộc sống của chúng ta”
Admin
Admin
Admin

https://chauthanh.forum-viet.net